Thưa luật sư, Em đang chuẩn bị kết hôn với người đã có ly hôn nhưng em thật sự chưa biết là người đó đã chính thức ly hôn chưa? Người đó nói là phải đi lấy giấy ly hôn. Vậy cho Em hỏi giấy ly hôn là mình được quyền giữ hay cơ quan có thẩm quyền nào giữ ? Có phải lên xin lại không ạ ? Em xin cảm ơn!
Chồng em ngoại tình, có con riêng và sống chung với nhau. Cũng nói không qua lại với nó nữa nhưng em phát hiện vẫn qua lại lén lút. Hôm nay em đề cập hỏi đến thì lại xử sự như thằng vô học thô tục vũ phu và đánh vợ. Em đã bỏ nhà đi. Em muốn ly hôn và kiện chồng em và người thứ 3 phá vỡ hạnh phúc gia ...
Thưa Luật sư, em có đăng ký kết hôn ngày 5/12/2011. Hiện tại chồng em đang bị tạm giam trên trại cải tạo ở Bắc Giang về tội mua bán trái phép chất ma túy. Chúng em có con chung sinh năm 2011. Giờ em muốn ly hôn thì em làm thủ tục như thế nào ? Xin chân thành cảm ơn Luật sư.
Thưa Luật sư, ba tôi rời khỏi nhà từ tháng 7/2015 (ở riêng không sống chung cùng mẹ và 2 con). Sau đó có vài chuyện làm ảnh hưởng thêm đến mối quan hệ giữa 2 người gây xích mích và cãi nhau. Trong thời gian ba tôi không cùng sống với gia đình nhưng lâu lâu cũng có ghé qua nhà và chở em trai của tôi ...
Chào luật sư, Tôi có vấn đề sau đây rất mong được Luật sư giải đáp: Tôi muốn ly hôn nhưng không có Đăng ký kết hôn vì chồng tôi đã xé mất. Vậy tôi muốn được ly hôn thì phải làm sao ạ? Thủ tục xin cấp lại bản sao giấy ĐKKH phải làm như thế nào ? Và mức án phí cho việc thuận tình ly hôn hay đơn phương ...
Vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân. Vậy văn bản thỏa thuận chia tài sản chung vợ chồng phải công chứng không?
Hiện nay, không thiếu các trường hợp không đăng ký kết hôn nhưng vẫn chung sống với nhau như vợ chồng. Vậy liệu không đăng ký kết hôn có được coi là vợ chồng hợp pháp?
Căn cứ vào Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về tài sản riêng của vợ, chồng như sau:
Vấn đề phân chia tài sản sau khi ly hôn được nhiều người quan tâm, tuy nhiên, vẫn còn một vấn đề mà vợ chồng cần phải quan tâm, đó chính là nghĩa vụ thanh toán nợ khi ly hôn.
    1 2 3 4 5     

Tìm kiếm về pháp luật để thắc mắc của bạn được giải đáp

VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn

Tin xem nhiều nhất

Ngày đăng: 26/01/2018
Chào Luật Tia Sáng! Tôi muốn hỏi rằng tôi muốn kinh doanh dịch vụ cho thuê, mượn xe ô tô để khách hàng trực tiếp lái xe và sử dụng trong thời gian ngắn hạn (1-2 ngày) như thế tôi hoặc khách hàng có bị xử phạt không? Xin cảm ơn

HÃY GỬI CÂU HỎI CỦA BẠN
ĐẾN VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TỐT NHẤT

Về đầu trang