Chưa xóa án tích có được đăng ký nghĩa vụ quân sự không?

Cập nhật: 04/06/2019 10:02 Lượt xem: 35

Thưa luật sư, năm vừa qua con trai tôi do bị bạn bè dụ dỗ và lôi kéo nên đã phạm vào tội hủy hoại tài sản công dân và phải chịu trách nhiệm hình sự. Hiện nay đã ra tù nhưng đến cuối năm 2019 mới được xóa án tích. Gia đình tôi rất muốn cho con tôi đăng ký nghĩa vụ quân sự để được rèn luyện. Xin hỏi con tôi có thể đăng ký nghĩa vụ quân sự đợt này không? Tôi xin cảm ơn.

 Trả lời:

Căn cứ theo điều 13 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự gồm:

"Điều 13. Đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự

1. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không được đăng ký nghĩa vụ quân sự:

a) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích;

...

2. Khi hết thời hạn áp dụng các biện pháp quy định tại khoản 1 Điều này, công dân được đăng ký nghĩa vụ quân sự."

Đối chiếu với các quy định nêu trên thì khi con bạn chưa xóa án thích sẽ thuộc diện không được đăng ký nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, sang năm sau khi con bạn đã được xóa án tích mà vẫn trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự thì được đăng ký nghĩa vụ quân sự

Trên đây là tư vấn của Luật Tia Sáng về Thời hiệu thi hành án theo luật dân sự ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 0989.072.079 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân Trọng

Bình luận

Tìm kiếm về pháp luật để thắc mắc của bạn được giải đáp

VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn

Tin xem nhiều nhất

Ngày đăng: 26/01/2018
Chào Luật Tia Sáng! Tôi muốn hỏi rằng tôi muốn kinh doanh dịch vụ cho thuê, mượn xe ô tô để khách hàng trực tiếp lái xe và sử dụng trong thời gian ngắn hạn (1-2 ngày) như thế tôi hoặc khách hàng có bị xử phạt không? Xin cảm ơn

HÃY GỬI CÂU HỎI CỦA BẠN
ĐẾN VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TỐT NHẤT

Về đầu trang