Tòa xử bồi thường tiền khi hàng xóm lấn đất có hợp pháp ?

Cập nhật: 20/05/2019 09:50 Lượt xem: 70

Thưa luật sư, toà án sơ thẩm ra quyết định hàng xóm lấn đất nhà tôi, nhưng áp giá đất bắt hàng xóm trả tiền bồi thường cho nhà tôi. Tôi chỉ yêu cầu lấy đất. Vậy toà án xử đúng hay sai? Tôi xin cảm ơn!

 Trả lời:

Trên cơ sở quy đinh của pháp luật hiện hành Điều 12 Luật Đất đai năm 2013 , cụ thể:

"Điều 12. Những hành vi bị nghiêm cấm

1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.

2. Vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.

3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.

4. Không thực hiện đúng quy định của pháp luật khi thực hiện quyền của người sử dụng đất.

5. Nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức đối với hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này.

6. Sử dụng đất, thực hiện giao dịch về quyền sử dụng đất mà không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

7. Không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước.

8. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để làm trái quy định về quản lý đất đai.

9. Không cung cấp hoặc cung cấp thông tin về đất đai không chính xác theo quy định của pháp luật.

10. Cản trở, gây khó khăn đối với việc thực hiện quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật."

Theo như bạn trình bày thì hàng xóm đã lấn đất của bạn. Trong trường hợp này, nếu bạn đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì nhà hàng xóm phải trả lại đất cho gia đình bạn.

Bạn đã nộp đơn lên Tòa yêu cầu Tòa giải quyết và Tòa đã yêu cầu nhà hàng xóm bồi thường bằng tiền cho gia đình bạn, trong trường hợp này bạn không đồng ý với quyết định của Tòa án, bạn có thể làm đơn khiếu nại.

Bạn cần lưu ý rằng: Nếu nhà hàng xóm đã xây dựng nhà trên mảnh đất đó thì có thể họ sẽ không buộc bị phá dỡ nhà để trả lại đất cho bạn mà họ sẽ phải bồi thường đối với phần diện tích đã lấn chiếm theo quyết định của Tòa án.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại, gọi ngay tới số: 0989.072.079 để được giải đáp.

Trân trọng.

 

Bình luận

Tìm kiếm về pháp luật để thắc mắc của bạn được giải đáp

VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn

Tin xem nhiều nhất

Ngày đăng: 26/01/2018
Chào Luật Tia Sáng! Tôi muốn hỏi rằng tôi muốn kinh doanh dịch vụ cho thuê, mượn xe ô tô để khách hàng trực tiếp lái xe và sử dụng trong thời gian ngắn hạn (1-2 ngày) như thế tôi hoặc khách hàng có bị xử phạt không? Xin cảm ơn

HÃY GỬI CÂU HỎI CỦA BẠN
ĐẾN VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TỐT NHẤT

Về đầu trang