Kinh doanh rượu và thuốc lá lậu có thể bị phạt tới 100 triệu đồng ?

Cập nhật: 08/03/2019 09:20 Lượt xem: 84

Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 76/2010/NĐ-CP sửa đổi bổ sung Điều 11 của Nghị định số 6/2009/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực sản xuất, kinh doanh rượu và thuốc lá.

 Nhập lậu rượu có giá trị 100 triệu đồng trở lên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Theo đó, từ 1/9/2010, mức xử phạt tối thiểu 100 nghìn đồng đối với hành vi kinh doanh rượu nhập lậu có giá trị đến 500 nghìn đồng và mức xử phạt cao nhất 100 triệu đồng về kinh doanh rượu nhập lậu có giá trị 50 - 100 triệu đồng. Trường hợp kinh doanh rượu nhập lậu có giá trị 100 triệu đồng trở lên, cơ quan phát hiện chuyển hồ sơ sang cơ quan tiến hành tố tụng để truy cứu trách nhiệm hình sự.


Đối với hành vi kinh doanh thuốc lá nhập lậu, mức xử phạt sẽ căn cứ vào số lượng bao (20 điếu), thay vì quy ra tiền như trước đây. Trong đó, mức phạt tới 100 triệu đồng áp dụng đối với những trường hợp vi phạm có số lượng 1.000 - 1.500 bao thuốc lá nhập lậu; từ 1.500 bao trở lên, chuyển hồ sơ sang cơ quan tố tụng hình sự xử lý theo quy định pháp luật.

Bình luận

Tìm kiếm về pháp luật để thắc mắc của bạn được giải đáp

VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn

Tin xem nhiều nhất

Ngày đăng: 26/01/2018
Chào Luật Tia Sáng! Tôi muốn hỏi rằng tôi muốn kinh doanh dịch vụ cho thuê, mượn xe ô tô để khách hàng trực tiếp lái xe và sử dụng trong thời gian ngắn hạn (1-2 ngày) như thế tôi hoặc khách hàng có bị xử phạt không? Xin cảm ơn

HÃY GỬI CÂU HỎI CỦA BẠN
ĐẾN VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TỐT NHẤT

Về đầu trang