Hình thức xử lý trường hợp cho vay nặng lãi

Cập nhật: 30/05/2019 10:39 Lượt xem: 57

Thưa luật sư, Em là sinh viên năm cuối, em có vay ở hiệu cầm đồ số tiền 15 triệu đến nay hơn 1 năm họ tính lãi cho em lên tổng là 40 triệu. Em có để lại 1 thẻ sv lãi suất 4k/triệu/ngày. Em có xin họ cho bớt lãi nhưng họ không cho ngược lại còn đe dọa đánh em, chửi bới, tìm em. Nếu em không trả 40 triệu thì họ sẽ đưa lên nhà trường, làm cho tinh thần em hoang mang và lo sợ.

 Luật sư cho em hỏi nếu đưa lên nhà trường thì em có bị đuổi học không. Và nếu em báo công an thì có ảnh hưởng tới học tập của em không? hình thức em bị phạt như thế nào đối với pháp luật và chủ nợ có vi phạm pháp luật không và hình thức như thế nào ạ ?

Em xin cảm ơn luật sư.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gủi câu hỏi tới chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:
Vấn đề thứ nhất, về việc đuổi học. Bạn không thuộc trường hợp bị đuổi học theo quy định tại khoản 4 Điều Quyết định số 25/2006/QĐ - BGDĐT của Bộ trưởng bộ giáo dục về Ban hành Quy chế đào tạo đại học và cao đẳng hệ chính quy nói trên. Cụ thể:

"4. Sinh viên bị buộc thôi học nếu rơi vào một trong các trường hợp sau:

a) Có điểm trung bình chung học tập của năm học dưới 3,50;

b) Có điểm trung bình chung tất cả các học phần tính từ đầu khóa học dưới 4,00 sau hai năm học; dưới 4,50 sau 3 năm học và dưới 4,80 sau từ 4 năm học trở lên;

c) Đã hết thời gian tối đa được phép học tại trường theo quy định tại khoản 3 Điều 4 của Quy chế này;

d) Bị kỷ luật lần thứ hai vì lý do đi thi hộ hoặc nhờ người thi hộ theo quy định tại khoản 2 Điều 19 của Quy chế này;

Chậm nhất là một tháng sau khi sinh viên có quyết định buộc thôi học, trường phải thông báo trả về địa phương nơi sinh viên có hộ khẩu thường trú. Trường hợp tại trường có các chương trình ở các trình độ thấp hơn hoặc có các chương trình giáo dục thường xuyên tương ứng thì những sinh viên thuộc các diện quy định tại các điểm a, b và c khoản này được quyền xin xét chuyển qua các chương trình đó và được bảo lưu một phần kết quả học tập ở chương trình cũ khi học ở các chương trình mới này. Hiệu trưởng quyết định kết quả học tập được bảo lưu cho từng trường hợp cụ thể."

Do bạn không thuộc vào các trường hợp bị buộc thôi học nói trên nên nếu bên cho vay đưa vụ việc lên nhà trường thì bạn vẫn không bị đuổi học

Thứ hai, với mức lãi suất 4 ngàn đồng/triệu/ngày thì chủ tiện cầm đồ có thể phạm vào tội cho vay lãi nặng theo quy định của Điều 201 Bộ luật hình sự năm 2015 như sau:

''1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.''

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 989.072.079 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng.

Bình luận

Tìm kiếm về pháp luật để thắc mắc của bạn được giải đáp

VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn

Tin xem nhiều nhất

Ngày đăng: 26/01/2018
Chào Luật Tia Sáng! Tôi muốn hỏi rằng tôi muốn kinh doanh dịch vụ cho thuê, mượn xe ô tô để khách hàng trực tiếp lái xe và sử dụng trong thời gian ngắn hạn (1-2 ngày) như thế tôi hoặc khách hàng có bị xử phạt không? Xin cảm ơn

HÃY GỬI CÂU HỎI CỦA BẠN
ĐẾN VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TỐT NHẤT

Về đầu trang