1 lần sinh con được hưởng trợ cấp như thế nào?

Cập nhật: 17/09/2018 16:22 Lượt xem: 129

Dự kiến cuối năm 2018 tôi sẽ sinh con. Tôi nghe nói bắt đầu từ tháng 7-2018, bên cạnh mức hưởng chế độ thai sản thì trợ cấp thai sản sẽ có nhiều thay đổi. Vậy mỗi lần sinh thì tôi sẽ được hưởng trợ cấp thai sản bao nhiêu?

Luật sư Nguyễn Sa Linh, Đoàn Luật sư TP.HCM, cho biết: Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) thì trợ cấp thai sản sẽ được chi trả khi người lao động đáp ứng đủ điều kiện thai sản theo quy định: Đóng BHXH đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.
Khi đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản, bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con. Điều 38 Luật BHXH năm 2014 quy định: Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới sáu tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng hai lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng hai lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Mức trợ cấp một lần khi sinh con được áp dụng theo lương cơ sở, hiện nay mức lương cơ sở đang được áp dụng là 1.390.000 đồng (tương đương 1.390.000 x 2 = 2.780.000 đồng), tăng lên 180.000 đồng. Như vậy, trường hợp lao động nữ sinh con sau ngày 1-7-2018 sẽ có lợi hơn sinh con trước đó (2,6 triệu đồng).
 

Bình luận

Tìm kiếm về pháp luật để thắc mắc của bạn được giải đáp

VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn

Tin xem nhiều nhất

Ngày đăng: 26/01/2018
Chào Luật Tia Sáng! Tôi muốn hỏi rằng tôi muốn kinh doanh dịch vụ cho thuê, mượn xe ô tô để khách hàng trực tiếp lái xe và sử dụng trong thời gian ngắn hạn (1-2 ngày) như thế tôi hoặc khách hàng có bị xử phạt không? Xin cảm ơn

HÃY GỬI CÂU HỎI CỦA BẠN
ĐẾN VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TỐT NHẤT

Về đầu trang