Bật đèn xe lúc mấy giờ thì không bị phạt?

Cập nhật: 10/05/2019 14:41 Lượt xem: 50

Hỏi: Vừa qua em có bị CSGT thổi phạt với lỗi là không bật đèn xe đúng giờ quy định. Em chỉ nhận được biên bản xử phạt vi phạm hành chính mà không biết pháp luật quy định về thời gian mở đèn và mức phạt như thế nào?

 Trả lời:

Theo Nghị định 46/2016 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt: Bắt buộc người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự ô tô; mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy; máy kéo, xe máy chuyên dùng “Sử dụng đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn”.

Như vậy, quy định về bật đèn chiếu sáng của tất cả loại phương tiện là từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

Đối với hành vi không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng, mức phạt được quy định rõ tại Nghị định số 46/2016 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Cụ thể:

Theo điểm g khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016: Đối với người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự ô tô có mức phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Theo điểm c khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016: Đối với người điều khiển mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tư xe gắn máy có mức phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

Theo điểm e khoản 3 Điều 7 Nghị định 46/2016: Đối với người điều khiển khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng có mức phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Ngoài ra, khi thực hiện hành vi mà gây tai nạn giao thông, người vi phạm còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ hai tháng đến bốn tháng với tất cả loại phương tiện.

Bình luận

Tìm kiếm về pháp luật để thắc mắc của bạn được giải đáp

VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn

Tin xem nhiều nhất

Ngày đăng: 26/01/2018
Chào Luật Tia Sáng! Tôi muốn hỏi rằng tôi muốn kinh doanh dịch vụ cho thuê, mượn xe ô tô để khách hàng trực tiếp lái xe và sử dụng trong thời gian ngắn hạn (1-2 ngày) như thế tôi hoặc khách hàng có bị xử phạt không? Xin cảm ơn

HÃY GỬI CÂU HỎI CỦA BẠN
ĐẾN VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TỐT NHẤT

Về đầu trang