Đính chính lại thông tin trên sổ đỏ bằng cách nào?

Cập nhật: 22/04/2019 15:21 Lượt xem: 27

Nhà tôi vừa mua một mảnh đất, khi hai bên làm thủ tục công chứng hợp đồng thì công chứng viên ghi nhầm 1 số trong số chứng minh thư của vợ tôi, khi nhận được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tôi mới phát hiện ra. Gia đình tôi có nên yêu cầu bên công chứng và văn phòng đăng ký đất đai đính chính lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không?

 Trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 106 Luật Đất đai 2013, cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

- Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

- Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận”.
Như vậy, nếu trong trường hợp trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình bạn mà sai số chứng minh thư nhân dân của vợ bạn thì gia đình bạn có thể đề nghị cơ quan có thẩm quyền cấp giấy đính chính lại thông tin.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 0989.072.079 để được giải đáp.

Trân trọng.
 

Bình luận

Tìm kiếm về pháp luật để thắc mắc của bạn được giải đáp

VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn

Tin xem nhiều nhất

Ngày đăng: 26/01/2018
Chào Luật Tia Sáng! Tôi muốn hỏi rằng tôi muốn kinh doanh dịch vụ cho thuê, mượn xe ô tô để khách hàng trực tiếp lái xe và sử dụng trong thời gian ngắn hạn (1-2 ngày) như thế tôi hoặc khách hàng có bị xử phạt không? Xin cảm ơn

HÃY GỬI CÂU HỎI CỦA BẠN
ĐẾN VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TỐT NHẤT

Về đầu trang