Thủ tục bán tài sản là vật chứng của vụ án thế nào?

Cập nhật: 23/04/2019 14:03 Lượt xem: 87

Trình tự thủ tục bán chỉ định tang vật vụ án do Tòa án đã tuyên án như thế nào, có được bán đấu giá được không?

 Anh Lữ Đình Huy (Quảng Ngãi) hỏi: Đơn vị tôi có lập thủ tục xác lập sở hữu Nhà nước 1 xe Honda do Chi cục Thi hành án bàn giao. Đây là tang vật vụ án do Tòa án huyện tuyên án đối với cá nhân.

Đơn vị đã trình UBND huyện ra quyết định xác lập sở hữu Nhà nước, ban hành Quyết định phương án bán tài sản, trong đó nêu bán chỉ định vì chiếc xe Honda sau khi định giá chỉ có 12 triệu đồng. Vậy đơn vị tôi có phải trình UBND huyện ban hành quyết định phê duyệt giá chiếc xe Honda nêu trên không hay chỉ Hội đồng định giá quyết định. Trình tự thủ tục bán chỉ định chiếc Honda như thế nào? Văn bản nào quy định? Đơn vị tôi bán đấu giá được không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 25 Nghị định số 29/2014/NĐ-CP, Điều 23 Nghị định số 52/2009/NĐ-CP và Điều 14 Thông tư số 159/2014/TT-BTC, về nguyên tắc, việc bán tài sản là vật chứng của vụ án được thực hiện theo phương thức đấu giá công khai.

Trường hợp giá trị tài sản là vật chứng vụ án có giá trị dưới 50 triệu đồng/1 đơn vị tài sản thì được thực hiện bán chỉ định tài sản. Trong trường hợp này cơ quan được giao chủ trì xử lý tài sản thành lập Hội đồng để xác định giá bán hoặc thuê tổ chức có đủ điều kiện thẩm định giá bán để làm căn cứ quyết định giá bán tài sản; giá bán tài sản phải bảo đảm phù hợp với giá thị trường của tài sản cùng loại hoặc tài sản có cùng tiêu chuẩn kỹ thuật, chất lượng, xuất xứ.

 

Căn cứ phương án được cấp có thẩm quyền phê duyệt và giá bán chỉ định được xác định theo quy định; việc bán chỉ định tài sản được lập thành Hợp đồng theo Mẫu số 03-HĐBCĐ ban hành kèm theo Thông tư số 159/2014/TT-BTC ngày 27/10/2014 của Bộ Tài chính.

Trên đây là nội dung hướng dẫn về mặt chính sách, đề nghị ông Huy căn cứ các quy định trên và hồ sơ thực tế của tài sản để thực hiện việc bán tài sản là tang vật vụ án theo quy định.

Bình luận

Tìm kiếm về pháp luật để thắc mắc của bạn được giải đáp

VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn

Tin xem nhiều nhất

Ngày đăng: 26/01/2018
Chào Luật Tia Sáng! Tôi muốn hỏi rằng tôi muốn kinh doanh dịch vụ cho thuê, mượn xe ô tô để khách hàng trực tiếp lái xe và sử dụng trong thời gian ngắn hạn (1-2 ngày) như thế tôi hoặc khách hàng có bị xử phạt không? Xin cảm ơn

HÃY GỬI CÂU HỎI CỦA BẠN
ĐẾN VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TỐT NHẤT

Về đầu trang