Thuế thu nhập do trúng xổ số tính thế nào?

Cập nhật: 19/04/2019 15:52 Lượt xem: 83

Gần đây, tôi được biết có nhiều người trúng xổ số giá trị lớn. Xin tư vấn hộ tôi về cách tính thuế thu nhập đối với trúng xổ số kiến thiết giải đặc biệt?

 

Trả lời:

Tại Điều 5 Thông tư số 42/2009/TT-BTC ngày 9/3/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân làm đại lý xổ số và khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân có thu nhập từ trúng thưởng xổ số quy định:

“Cá nhân trúng thưởng xổ số các giải thưởng có giá trị trên 10 triệu đồng trên 1 vé xổ số thuộc đối tượng phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

- Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng xổ số là phần giá trị giải thưởng của từng vé xổ số vượt trên 10 triệu đồng mà cá nhân trúng thưởng nhận được.

- Công ty xổ số kiến thiết có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với những trường hợp cá nhân trúng thưởng vé xổ số có giá trị trên 10 triệu đồng”.

Căn cứ quy định nêu trên thì thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng xổ số tính theo từng vé xổ số trúng thưởng.


Ví dụ: bạn trúng thưởng 10 vé xổ số giải đặc biệt 100 triệu đồng/vé, toàn bộ giá trị tiền thưởng là 1 tỷ đồng thì thuế thu nhập cá nhân sẽ được tính khấu trừ như sau:

[1tỷ – (10 tr x 10 vé)] x 10% = 90 triệu.

Bình luận

Tìm kiếm về pháp luật để thắc mắc của bạn được giải đáp

VD: đơn ly hôn ly hôn đơn phương tư vấn luật tư vấn pháp luật đơn khởi kiện công ty luật luật sư tư vấn

Tin xem nhiều nhất

Ngày đăng: 26/01/2018
Chào Luật Tia Sáng! Tôi muốn hỏi rằng tôi muốn kinh doanh dịch vụ cho thuê, mượn xe ô tô để khách hàng trực tiếp lái xe và sử dụng trong thời gian ngắn hạn (1-2 ngày) như thế tôi hoặc khách hàng có bị xử phạt không? Xin cảm ơn

HÃY GỬI CÂU HỎI CỦA BẠN
ĐẾN VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TỐT NHẤT

Về đầu trang